• youtube
  • facebook

Biển số xe xấu có được đổi biển mới không?

Nhiều người quan tâm đến việc nếu chẳng may bốc phải biển số xấu thì có được đổi lại biển khác không và biển kiểm soát xe được đổi trong trường hợp nào?

Biển số xe xấu có đổi được không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA, chủ xe được đổi biển số xe trong các trường hợp sau:

- Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

- Chủ xe có nhu cầu đổi biển số 3, 4 số sang biển số 5 số.

- Xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.

Như vậy biển số xe xấu không rơi vào các trường hợp được đổi biển số đồng nghĩa với việc, khi chủ xe chẳng may sở hữu biển số xe xấu sẽ không được đổi.

Bộ GD&DT chỉ đạo khẩn lễ khai giảng và chuẩn bị năm học mới trong đại dịch COVID-19
Quốc khánh 2-9: Người lao động được nghỉ 4 ngày liên tục

Chẳng may bốc phải biển số xe xấu, chủ xe có được đổi lại không? Ảnh: LĐO

Chẳng may bốc phải biển số xe xấu, chủ xe có được đổi lại không? Ảnh: LĐO

Chi tiết thủ tục đổi biển số xe

Thủ tục đổi biển số xe được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 58/2020/TT-BCA như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ, bao gồm:

Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?
Hiệu quả từ những mô hình liên kết tiêu thụ nông sản tại Ninh Thuận

- Giấy khai đăng ký xe theo mẫu số 01 đã được kê khai đúng, đầy đủ.

- Giấy tờ của chủ xe: chủ xe là người Việt Nam xuất trình chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc sổ hộ khẩu.

- Biển số xe.

- Giấy đăng ký xe (nếu do thay đổi biển số xe sẽ dẫn tới thay đổi đăng ký xe).

Bộ GD&DT chỉ đạo khẩn lễ khai giảng và chuẩn bị năm học mới trong đại dịch COVID-19
Quốc khánh 2-9: Người lao động được nghỉ 4 ngày liên tục

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Phòng Cảnh sát giao thông nơi đã cấp biển số.

Bước 3: Nộp lệ phí đổi biển.

Ngoài lệ phí đổi biển số, trường hợp thay đổi giấy đăng ký xe thì chủ xe sẽ phải nộp thêm cả lệ phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số.

Bước 4: Nhận giấy hẹn và trả kết quả.

Thời hạn giải quyết không quá 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Người dân nhận giấy hẹn trả kết quả và nhận kết quả theo thời gian ghi trên giấy hẹn.

create

Kim Nhung / laodong.vn

Nguồn: https://laodong.vn/xe/bien-so-xe-xau-co-duoc-doi-bien-moi-khong-1059178.ldo

Short URL: http://ninhthuan.tintuc.vn/viewID/1453318